Labaran Duniya

Tinubu Ya Bukaci Sabon IGP, Tunji Disu, Ya Inganta Rundunar ’Yan Sandan Najeriya

A ranar Laraba ne Shugaban Ƙasa, Bola Tinubu, ya yi kira ga sabon Sufeto-Janar na ’Yan Sandan Najeriya, Tunji Disu, da ya inganta Rundunar ’Yan Sandan ƙasar fiye da yadda ya same ta, yayin da Najeriya ke fuskantar manyan ƙalubalen tsaro da suka haɗa da ayyukan ’yan fashi, ta’addanci da sauran nau’ikan laifuka.

Shugaban ya yi wannan jawabi ne yayin bikin kawata mukamin Disu da aka gudanar a Fadar Shugaban Ƙasa, Abuja, inda da kansa ya sanya masa sabon tambarin muƙami. Tinubu ya bayyana nadin a matsayin wanda ya zo a “lokaci mai matuƙar muhimmanci ga tsaron ƙasarmu,” yana mai nuna cikakken kwarin gwiwa ga ikon sabon shugaban ’yan sandan na dawo da amincewar jama’a ga Rundunar.

“Alƙawarin da nake tsammani daga gare ka shi ne ka inganta rundunar fiye da yadda ka same ta. Ina da tabbacin za ka iya yin hakan. Najeriya na fuskantar ƙalubale a yanzu — fashi da makami, ta’addanci da sauran ayyukan laifuka,” in ji Shugaba Tinubu a lokacin bikin.

“Na San Tarihinka Daga Legas”

Shugaban Ƙasa ya ce ya san Disu tun lokacin da yake Gwamnan Jihar Legas, inda ya ce sabon IGP ya nuna sadaukarwa da jajircewa a dukkan muƙaman da ya riƙe.

“Na san tarihinka, kuma na yi imani da sadaukarwar da ka nuna lokacin da kake aiki a Legas, a lokacin da ni ne Gwamnan Jihar. Yanzu kana ɗaukar wannan alhaki a wani lokaci mai matuƙar muhimmanci ga tsaron ƙasarmu,” in ji Tinubu.

Tinubu ya bayyana abubuwan da yake tsammani daga sabon shugaban rundunar, yana mai jaddada ladabi, ƙwarewa, haɗin gwiwar hukumomi da kuma dawo da amincewar jama’a.

“Ina tsammanin za ka ƙarfafa ladabi, ka bunƙasa haɗin gwiwa tsakanin hukumomin tsaro, kuma ka dawo da amincewar jama’a ga Rundunar ’Yan Sandan Najeriya. Ka jagoranci rundunar da gaskiya amma da adalci, ka buƙaci ƙwarewa a kowane mataki, kuma ka tabbatar da cewa kare rayuka da dukiya shi ne babban fifiko,” in ji Shugaban.

Goyon Baya Ga Sabon IGP

Da yake amincewa da girman aikin da ke gaban sabon shugaban ’yan sanda, Tinubu ya tabbatar masa da cikakken goyon bayan gwamnatinsa.

“Kalubalen yana da wahala sosai. Na san za ka iya yin sa. Kana da cikakken goyon bayana yayin da kake ci gaba da ƙarfafa ginshiƙan tsaro na shirin Sabunta Fata. Kai mutum ne mai sauƙin kai, mai himma da kuma horo,” in ji Shugaban.

Tinubu ya kuma bukaci Disu da ya amfana daga gogewar tsohon Sufeto-Janar na ’Yan Sanda, Kayode Egbetokun, wanda ya halarci bikin.

“Za ka iya amfana da gogewar Kayode Egbetokun. Ka kasance ɓangare na tunani da sabbin dabaru. Kalubalen da ke gabanka shi ne tabbatar da cewa za ka yi fice, kuma Najeriya za ta yi nasara,” in ji shi.

Godiya Ga Shugaban Rundunar Mai Barin Gado

Da yake jawabi ga shugaban rundunar mai barin gado, Tinubu ya nuna godiya ga sadaukarwar Egbetokun da gudummawar da ya bayar wajen kiyaye doka da oda.

“Najeriya ƙasa ce mai godiya gare ka saboda jajircewarka, sadaukarwarka da kuma kyawawan halayen jagoranci da ka nuna a Rundunar ’Yan Sandan Najeriya,” in ji Shugaban.

Ya ƙara da cewa nasarar sabon IGP wani ɓangare ne na gadon aikin da Egbetokun ya bari.

Disu: Zamanin Rashin Hukunci Ya Ƙare

A nasa jawabin, sabon Sufeto-Janar na ’Yan Sandan ya yi alƙawarin tabbatar da amincewar da Shugaban Ƙasa ya nuna masa.

“Jawabin Shugaban Ƙasa ya taɓa zuciyata matuƙa. Kusan ya sa ni kuka,” in ji Disu ga manema labarai na Fadar Shugaban Ƙasa.

Ya ƙara da cewa:
“Zan sanar da jami’ai cewa zamanin rashin hukunci ya ƙare. Zan tabbatar da cewa an horar da su, sun bi haƙƙin ɗan adam, kuma zan bi tsarin da ba shi da sassauci kan cin hanci da rashawa.”

Disu ya jaddada cewa ’yan Najeriya su ne shugabannin ’yan sanda na ƙarshe.

“Ɗan ƙasa shi ne shugaba. Babu wata rundunar ’yan sanda a duniya da za ta yi nasara ba tare da haɗin gwiwar jama’a ba,” in ji shi.

Ginshiƙan Jagorancin Disu

Sabon IGP ya bayyana manyan ginshiƙai uku da jagorancinsa zai ta’allaka a kansu:

  • Ƙwarewa da zamani, ta hanyar amfani da leƙen asiri, binciken laifuka, kayan aikin dijital da ayyukan da suka dogara da shaidu.
  • Ɗaukar nauyi da gaskiya, inda ya jaddada cewa ladabtarwa za ta shafi kowane matsayi ba tare da an ware kowa ba.
  • Haɗin gwiwar al’umma, ta hanyar ƙarfafa aikin ’yan sanda na al’umma.

“Zan faɗi haka a sarari: kwanakin rashin ɗaukar nauyi sun ƙare. Duk wanda ya yi amfani da uniform ɗin ’yan sanda akasin doka zai fuskanci cikakken hukunci,” in ji Disu.

Tarihin Aiki

An haifi Tunji Disu a ranar 13 ga Afrilu, 1966, a Jihar Legas. Ya shiga Rundunar ’Yan Sandan Najeriya a ranar 18 ga Mayu, 1992, inda ya yi sama da shekaru 30 yana aiki a fannoni daban-daban na tsaro da shugabanci.

Ya samu karɓuwa a ƙasa a matsayin Kwamandan Rapid Response Squad (RRS) a Jihar Legas, inda rundunar ta lashe lambar yabo ta Mafi Kyawun Rundunar Yaƙi da Laifuka a Yammacin Afirka a shekarar 2016.

Kafin nadinsa a matsayin IGP, Disu ya rike muƙaman manyan jami’an tsaro ciki har da jagorancin sassan bincike da leƙen asiri na rundunar.

Nadin nasa ya zo ne kwanaki 48 kafin lokacin ritayarsa, sai dai a ƙarƙashin dokar ’yan sanda da aka gyara, zai iya yin wa’adin shekaru huɗu idan Majalisar Dattawa ta tabbatar da nadinsa.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button